प्राचीन राशीची आपली वृश्चिक रासी

  • by

वृश्चिक राशी, ज्याला वृश्चिक देखील म्हटले जाते, हा प्राचीन ज्योतिषाचा तिसरा नक्षत्र आहे आणि एक विषारी विंचूच्या प्रतिमेस सादर करतो. वृश्चिक राशी लहान नक्षत्रे (डिकिन्स) सर्पधर, सर्प आणि उत्तर मुकूट यास  देखील संबंधीत आहे. आजच्या आधुनिक ज्योतिष कुंडलीच्या प्राचीन राशीचक्रातील व्याख्येमध्ये आपण प्रेम, चांगले भाग्य, आरोग्य  आणि कुंडलीद्वारे आपल्या व्यक्तिमत्त्वाबद्दल अंतर्दृष्टी मिळविण्यास राशीफलाच्या सल्ल्याचे अनुसरण करता.

पण सुरूवातीस हे असे  वाचले गेले होते काय? 

सावध असा! यास उत्तर दिल्यास तुमचे ज्योतिष अनपेक्षित मार्गाने उघडेल – तुम्हाला वेगळ्या प्रवासाला घेऊन जाईल तेव्हा तुम्ही तुमची कुंडली तपासण्याचे ठरवाल…

आम्ही प्राचिन जोतिष्याचा शोध लावला आणि कन्या व तुळ राशीच्या प्राचीन कुंडलीची तपासणी केल्यावर, आम्ही वृश्चिक राशीने सुरु ठेवले.

वृश्चिक राशीचे मुळ कोठे आहे?

वृश्चिक राशी किंवा वृश्चिक  तयार करणाऱ्या तार्‍यांचे चित्र येथे आहे. ताऱ्यांच्या या चित्रात आपण विंचू पाहू शकता का? आपल्याला बर्‍यापैकी कल्पनाशक्तीची आवश्यकता आहे!

वृश्चिक तार्‍यांचे चित्र. तुम्ही एक विंचू पाहू शकता का?

जरी आपण ‘वृश्चिक’ मधील तार्‍यांना ओळींनी जोडले तरी विंचूला पाहणे अद्याप कठीण आहे. परंतु मानवी इतिहासाच्या माहितीनुसार हे चिन्ह फार पुर्वीचे आहे.

रेषांनी जोडलेले  वृश्चिक नक्षत्र. उठलेली शेपटी स्पष्ट आहे. परंतु तो एक विंचू आहे, आकडा नाही हे कसे समजेल?

लाल रंगाने वर्तुळ केलेल्या विंचूच्या प्रतिमेसह, २००० वर्षाहून अधिक जुने, इजिप्तच्या देंडेरा मंदिरातील राशीचक्र.

प्राचीन इजिप्त येथील डेंडेरा राशिचक्रातील वृश्चिक राशी

दक्षिणी गोलार्धात पाहिल्याप्रमाणे राष्ट्रीय भौगोलिक राशीचक्राचे चित्र वृश्चिक राशीला दर्शविते  सादर केलेले   वृश्चिक राशीचे  दाखवते. जरी राष्ट्रीय भौगोलिकने  वृश्चिक राशी तयार करणाऱ्या तार्‍यांना ओळींत जोडले तरी या ताऱ्यांच्या नक्षत्रात एक विंचूला ‘पाहणे’ कठीण आहे.

राष्ट्रीय भौगोलिक राशिचक्र चित्रामध्ये अधोरेखित केलेली वृश्चिक राशी

मागील नक्षत्रांप्रमाणेच, हल्ला करण्यासाठी तयार असलेला विंचू प्रथम तार्‍यांवर दिसला नाही. उलट, हल्ला करणाऱ्या विंचूची कल्पना प्रथम आली. प्रथम ज्योतिष्यांनी नंतर ही कल्पना ताऱ्यांवर रेखाटली. पूर्वीचे लोक आपल्या लोकांना वृश्चिक राशी निर्देशित  करु शकत असे आणि त्यासंबंधित कथा सांगू शकत असे.

प्राचीन राशिचक्रातील कथा

राशिचक्रातील नक्षत्रे एकत्र एक कथा तयार करतात – ताऱ्यांद्वारे लिहिलेली एक ज्योतिषीय कथा. वृश्चिक राशीचे चिन्ह, बारा राशीतील तिसरी कुंडली आहे. प्राचीन काळापासून बायबलमध्ये असे म्हटले आहे की निर्माणकर्त्याने या राशी नक्षत्रांना चिन्हांकित केले आहे . म्हणूनच मानवी इतिहासाच्या सुरुवातीपासूनच ही त्याची कथा आहे. हीच ती ज्योतिषीय कथा आहे जी आता आपल्याला माहीत आहे ती  पहील्या मानवांनी राशीचक्रातील कथा म्हणून वाचली.

म्हणून ग्रहांची हालचाल तसेच आपल्या जन्माचा समय आणि स्थानाच्या आधारे आपल्या चांगल्या भाग्यासाठी दैनंदिन निर्णय, आरोग्य, प्रेम आणि भविष्य याबद्दल मार्गदर्शन करण्यासाठी मुळ राशिचक्र, राशीफल नाही. हा निर्माणकर्त्याचा मार्गदर्शक होता ज्याने त्याच्या योजनेची नोंद केली जेणेकरून प्रत्येक रात्री लोकांनी ते पाहावे आणि त्याचे स्मरण करावे.  ही कथा कन्यापासून येणाऱ्या बीजाच्या अभिवचनाने सुरु झाली.  स्वर्गाच्या तुळ राशीतील वजनाच्या तराजूने हे सुरू राहते. आपल्या हलक्या कृत्यांपासून सुटका करण्यासाठी कर्माचा मोबदला देणे आवश्यक आहे.

प्राचीन राशीचक्रातील वृश्चिक कुंडली

परंतु या मोबदल्याची मागणी कोण करीत आहे? वृश्चिक राशी आम्हाला कन्याचे बीज आणि विंचू  यांच्यामधील होणाऱ्या स्वर्गीय संघर्षाला प्रकट करते. हा विरोधाभास समजण्यासाठी आपल्याला वृश्चिक राशीसह त्याच्या डेकन (त्याच्याबरोबर जोडलेले नक्षत्र) सर्पधर यास देखील पाहिले पाहिजे.

वृश्चिक आणि सर्पधर नक्षत्र. मोशे आणि भू विज्ञान यांची (सॅम्युअल किन्स, लंडन) १८८६ मधील आवृत्ती.

या नक्षत्रात एक विशाल विंचू (वृश्चिक) एक शक्तिशाली पुरुषाला (सर्पधर) नांगी मारण्याचा  प्रयत्न करीत असल्याचे चित्र आहे, तर त्याच समयी सर्पधर विंचूला पायदळी तुडवित आहे आणि  गुंडाळलेल्या सर्पाशी कुस्ती करीत आहे. या प्रचंड विंचूने रागात आपली शेपटी उंच केली आहे,व त्या पुरुषाच्या पायावर हल्ला करण्यास  तयार आहे. हे चिन्ह आम्हाला सांगते की हा संघर्ष-मृत्यूचा आहे. वृश्चिक राशीमध्ये आपण तुळ राशी जी न्यायाचा तराजू आहे त्यापासून सुटण्यास खंडणीच्या मोबदल्याचे स्वरुपास आपण शिकण्यास सुरुवात केली आहे. वृश्चिक आणि सर्प (सर्पेन्स) त्याच शत्रूच्या दोन प्रतिमा आहेत – सैतान.

ताऱ्यांमधील हे चिन्ह मनु/आदामाला  दिलेल्या वचनाची पुनरावृत्ती करते आणि परमेश्वराने कन्याच्या बीजासंबंधी सर्पाला काय सांगितले याबद्दल उत्पत्तीमध्ये नोंद केली आहे

१५.आणि तू व स्त्री, तुझी संतती व तिची संतती ह्यांच्यामध्ये मी परस्पर वैर स्थापीन; ती तुझे डोके फोडील, व तू तिची टाच फोडशील.”

उत्पत्ती ३:१५

येशूच्या वधस्तंभावर खिळण्याच्या समयी  विंचूने टाच फोडली, परंतु येशू तीन दिवसानंतर मरणातून उठला   तेव्हा विंचूला नश्वर पराभवाचा सामना करावा लागला. वृश्चिक, सर्प धर आणि सर्पेन्स यांनी फार पूर्वी याविषयी भविष्यवाणी केली होती.

इतरांना आठवलेल्या वृश्चिक राशीतील संघर्ष

प्राचीन संस्कृतींनी हे दाखवून दिले की हा वचन दिलेला संघर्ष बागेतून  प्रारंभ झाला  आणि वधस्तंभाकडे आपल्या पराकाष्ठेस, पोहोचला याची त्यांना आठवण आहे.

२२०० ईसापूर्वीचा ब्रिटिश संग्रहालयातील बाबेलची मोहर आदाम आणि हवा यांच्या परीक्षेस दाखवताना
पुरातन इजिप्तमधील बुक ऑफ डेडमध्ये सर्पाच्या डोक्याला चिरडले गेले आहे

या दोन प्रतिमांमध्ये पुरातन इजिप्त आणि बाबेलचे लोकांनी या स्वर्गातल्या घटना  आणि सर्पाच्या डोक्याला चिरडण्याचे वचन देखील कसे लक्षात ठेवले यास दर्शविले गेले आहे..  ग्रीक लोकांना वृश्चिक राशीच्या माध्यमातून हे आठवले.

आपण स्वत: स्टार्टल ओफिचसचा मागोवा घेऊ शकता: त्याच्या डोक्याखालील चमकदार खांद्यांचा चमकदार खांदा त्याच्या खाली दिसेल. … त्याचे हात… सर्पाला घट्टपणे पकडतात, जो ओफिचसच्या कंबरेला घेरतो, परंतु तो दोन्ही पायांनी स्थिर राहून डोळ्यावर आणि स्तनावर सरळ उभे राहून एक प्रचंड राक्षस, विंचू पायदळी तुडवितो. .अरातुस ग्रीक कवी इ.स. पू.

चौथ्या शतकात निर्गमला  उद्धृत करीत आहे

सर्प आणि (कोरोना बोरेलिस) तारांगणामधील उत्तरेकडील मुकुट

वृश्चिक राशीशी संबंधित तिसरा डेकन कोरोना बोरेलिस – सर्पधर आणि सर्पेन्सच्या डोक्यावर ठेवलेला मुकुट आहे. एकत्रितपणे दर्शविलेल्या तीन वृश्चिक डेकन्सची विशिष्ट ज्योतिषीय प्रतिमा पाहा.

सर्पधर (सर्प धारण करणारा) आणि सर्प कोरोना बोरेलिस(उत्तरेकडील मुकुट) याकडे पाहत आहे – मुकूट

सर्पधर आणि सर्प दोघेही मुकुटाकडे पाहत आहेत – हे नक्षत्र कोरोना बोरेलिस म्हणून ओळखले जाते. खरं तर, हे दोघे या मुकुटासाठी झगडत आहेत आणि आपण पाहू शकतो की सर्पेन्स कोरोना बोरेलिसला पकडण्याचा प्रयत्न करीत आहेत.

सर्प (सर्पेन्स) नक्षत्रा जवळ – मुकुटापर्यंत पोहचतो – कोरोना बोरेलिस

सर्प मुकुट धरून ठेवण्याचा प्रयत्न करीत आहेत. यावरून दोघांमधील संघर्षाचे स्वरूप स्पष्ट होते. हा केवळ मृत्यूचा-संघर्ष नाही,  तर शासन आणि अधिराज्य यासाठीचा असलेल्या संघर्ष आहे.  सर्प आणि सर्पधर मुकुटासाठी युद्ध करत आहेत.

वृश्चिक राशीमधील  तुमच्या व माझ्यासाठी असलेली कथा

केवळ एका विशिष्ट वेळी जन्मलेल्यांसाठीच नाही, तर वृश्चिक राशी ही सर्व लोकांसाठी आहे. हे अधिक संपत्ती किंवा प्रेमाचे मार्गदर्शक नाही, हे अधिक संपत्ती किंवा प्रेमाचे मार्गदर्शन करण्यास नाही, परंतु आपल्या हलक्या कृत्यांपासून  आपल्याला मुक्त करण्यासाठी आपल्या निर्माणकर्त्याला  किती महान लांबी घालवायची आहे हे लक्षात ठेवण्यास प्राचीन काळापासून मदत केली, ज्यासाठी मृत्यूशी झुंजने आणि विजेत्याने राज्य करण्याच्या हक्काची देखील आवश्यकता आहे. मृत्यूसाठी एक मोठा संघर्ष आणि विजेत्यासाठी राज्य करण्याचा अधिकार आवश्यक आहे.   ‘ख्रिस्ताचा’ अर्थ ‘शासक’ असा आहे

प्राचीन वृश्चिक राशीचे राशीफल

राशीफल हा शब्द ग्रीक शब्द ‘होरो’ (तास) यापासून आला आहे आणि भविष्यसूचक लिखाण आपल्यासाठी महत्त्वपूर्ण तास म्हणून चिन्हांकित करतात, म्हणून आम्ही त्यांचे वृश्चिक ‘तास’ म्हणून नोंद करतो. वृश्चिक होरो आहे

३१.आता ह्या जगाचा न्याय होतो, आता ह्या जगाचा अधिकारी बाहेर टाकला जाईल;

३२.आणि मला पृथ्वीपासून उंच केले तर मी सर्वांना माझ्याकडे आकर्षून घेईन.”

३३.आपण कोणत्या मरणाने मरणार हे सुचवण्याकरता तो असे बोलला.

 योहान १२: ३१-३३, १४:३०

३०ह्यापुढे मी तुमच्याबरोबर फार बोलणार नाही, कारण जगाचा अधिकारी येतो; तरी माझ्यावर त्याची काही सत्ता नाही;

 योहान १४:३०

‘आता ती वेळ आहे’ असे सांगताना येशूने आमच्यासाठी या ‘होरोला’ चिन्हांकित केले. कोण शासन करील यावरील संघर्षाबद्दल वृश्चिक आपल्याला सांगते. म्हणूनच येशू सैतानाला ‘जगाचा अधिपती’ म्हणतो आणि त्याच क्षणी तो त्याला संघर्षामध्ये भेटायला येत होता.  आपल्या कर्मांची तराजू हलके असल्यामुळे सैतानाने आपल्या सर्वांचा ताबा घेतला आहे. पण येशूने आत्मविश्वासाने सांगितले की त्याचा ‘माझ्यावर अधिकार नाही’ म्हणजे पाप आणि मृत्यूच्या सामर्थ्याचा त्याच्यावर काहीही अधिकार नाही. या दोन शत्रूंनी एकमेकांचा सामना केल्यावर हा होरो या विधानाची परीक्षा घेईल.

आपले वृश्चिक राशीचे वाचन

आपण आज खालील मार्गदर्शनासह वृश्चिक राशीचे वाचन लागू करू शकतो.

वृश्चिक राशी आम्हाला सांगते की आपल्याला  एखाद्याची सेवा करायची आहे. आपल्या हृदयाच्या मुकुटावर कोणीतरी दावा केला आहे. हा कोणी प्रियकर, जोडीदार किंवा नातेसंबंध नाही ज्याचा आपल्या हृदयाच्या मुकुटांवर अंतिम दावा आहे. तो एकतर ‘या जगाचा अधिपती’ किंवा ‘ख्रिस्त’ आहे – जो देवाच्या राज्यात राज्य करेल. आपला मुकुट कोणाचा आहे याचा आढावा घ्या. आपण स्वत: चा जीव वाचविण्यासाठी जगत असाल तर आपण आपला मुकुट ‘या जगाच्या अधिपतीला ’ दिला आहे व त्यामुळे तुम्ही आपला जीव गमावाल. विंचवाचे गुणधर्म मारणे, चोरी करणे आणि नष्ट करणे हा आहे, जर तुमचा मुकुट त्याच्याकडे असेल तर तो तुमच्यासाठी अनुकूल नाही..

येशूने इतक्या स्पष्टपणे शिकवल्याप्रमाणे तुम्हाला ‘पश्चात्ताप’ करण्याची आवश्यकता आहे का हे पाहण्यासाठी स्वतःचे परीक्षण करा. याचा अर्थ काय याची चांगली कल्पना मिळविण्यासाठी आपल्याला काही चांगली उदाहरणे सापडतील. हे काही ग्रह नाही तर तुमचे हृदय आहे जे तुमच्यासाठी परिणाम निश्चित करील. अनुसरण करण्यासाठी चांगली उदाहरणे पवित्र संत नाहीत तर पश्चात्ताप करणारे नियमित गुण असलेले सामान्य लोक आहेत. आठवड्याच्या कोणत्याही दिवशी पश्चात्ताप केला जाऊ शकतो आणि कदाचित सवयी बदलण्यासाठी तो दररोज केला पाहिजे.

पुढील राशिचक्राची कथा आणि वृश्चिक राशीची सखोलता

वृश्चिक मध्ये सखोल

दोन महान विरोधकांमधील संघर्षाची कहाणी धनु राशीसह चालू आहे.  येथे   प्राचीन ज्योतिषा ज्योतिष्य कथेचा आधार जाणून घ्या.  कन्या राशीपासून कथा सुरू झाली.

परंतु वृश्चिक राशीच्या संदर्भात लेखी नोंदीच्या सखोलतेमध्ये  जाण्यासाठी पाहा

पुस्तक म्हणून राशिचक्र अध्यायांचे पीडीएफ डाउनलोड करा

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *