येशूच्या बलिदानाद्वारे शुद्धिकरणाचे कृपादान कसे प्राप्त करावे?

  • by

येशू स्वतःस सर्व लोकांसाठी बलिदान म्हणून देण्यासाठी आला. ह्या संदेशाची पूर्वछाया प्राचीन ऋग्वेदांच्या स्तोत्रांमध्ये तसेच प्राचीन हिब्रू वेदांतील अभिवचनांमध्ये व उत्सवांमध्ये आढळून येते. जेव्हा आम्ही प्रार्थस्नान (किंवा प्रतसन) मंत्राची प्रार्थना जपतो.  तेव्हा प्रत्येक वेळी आम्ही विचारीत असलेल्या प्रश्नाचे उत्तर येशू आहे. हे कसे आहे? बायबलमध्ये (वेद पुस्तकम्) एका कर्मिक नियमाची घोषणा करण्यात आली आहे जो आपल्या सर्वांना प्रभावित करतो:

क्योंकि पाप का मूल्य तो बस मृत्यु ही है जबकि हमारे प्रभु यीशु मसीह में अनन्त जीवन, परमेश्वर का सेंतमेतका वरदान है। पापाचे वेतन मरण आहे…

रोमकरांस पत्र 6:23

खाली मी एका चित्राद्वारे हा कर्माचा नियम दाखविला आहे. “मृत्यू” म्हणजे विभक्त होणे. जेव्हा आपला आत्मा आपल्या शरीरापासून विभक्त होतो तेव्हा आपण शारीरिकरित्या मृत होतो. त्याचप्रकारे आपण आध्यात्मिकरित्या देवापासून विभक्त झालो आहोत. हे सत्य आहे कारण देव पवित्र आहे (निष्पाप अथवा पापरहित).

पर्वताच्या दोन कडयांमधील दरीप्रमाणे पाप आम्हाला देवापासून विभक्त करते.

आपण स्वतःविषयी कल्पना करू शकतो की आपण पर्वताच्या एका कड्यावर आहोत आणि परमेश्वर देव दुसऱ्या कड्यावर आहे आणि पापाची मोठी दरी आम्हास देवापासून विभक्त करते.

या वेगळेपणामुळे दोषभावना व भय निर्माण होते. म्हणून आपण नैसर्गिकरित्या काही करण्याचा प्रयत्न करतो अर्थात् एक पूल बांधतो जो आम्हाला आपल्या बाजूने (मृत्यूच्या) देवापासून बाजूला घेऊन जाईल. आपण बळी देतो, पूजा करतो, तपस्या करतो, सणांमध्ये भाग घेतो, मंदिरांत जातो, प्रार्थना करतो आणि आपली पाप कमी करण्याचा किंवा थांबविण्याचा प्रयत्न करतो. गुणवत्ता किंवा पात्रता मिळविण्यासाठी केलेल्या कर्मांची ही यादी आपल्यापैकी काहींसाठी फार लांब असू शकते. समस्या ही आहे की आमचे प्रयत्न, गुण, बलिदान आणि तपस्वी पद्धती इत्यादी, जरी स्वतःमध्ये वाईट नसल्या, तरी अपुऱ्या आहेत कारण आपल्या पापांसाठी आवश्यक मोबदला (‘वेतन’)  म्हणजे ‘मृत्यू’  आहे. हे पुढील चित्रात स्पष्ट केले आहे.

धार्मिक गुण- जरी ते चांगले असले तरीही – आपण आणि देव यांच्यातील विभक्ती कमी करू शकत नाहीत

आपल्या धार्मिक प्रयत्नांद्वारे आपण आम्हाला देवापासून विभक्त करणारी दुफळी ओलांडण्यासाठी एक ‘पूल’ बांधण्याचा प्रयत्न करतो. जरी हे वाईट नसले, तरीही ते आपली समस्या सोडवणार नाही कारण आम्ही पूर्णपणे दुसर्या बाजूला जाण्यात यशस्वी होत नाही. आमचे प्रयत्न पुरेसे नाहीत. हे फक्त शाकाहारी अन्न खाऊन कर्करोग बरे करण्याचा प्रयत्न करण्यासारखे आहे (ज्याचा परिणाम मृत्यू होतो). पालेभाज्या खाणे खूप चांगले आहे – परंतु यामुळे कर्करोग बरा होणार नाही. त्यासाठी आपल्याला पूर्णपणे भिन्न उपचारांची गरज आहे. आपण ह्या प्रयत्नांचे स्पष्टीकरण धार्मिक गुणवत्तेच्या ‘सेतू’ च्या सहाय्याने करू शकतो जो केवळ अर्धा मार्ग जातो – दरी ओलांडून – आणि आम्हाला अद्याप देवापासून विभक्त सोडतो.

कर्मिक नियम ही एक वाईट बातमी आहे – हे इतकी वाईट बातमी आहे की आम्हाला बहुतेकदा ती ऐकायला देखील आवडत नाही आणि आम्ही बहुतेकदा आपले जीवन क्रियाकलापांनी आणि इतर गोष्टींनी भरतो या आशेने की हा नियम दूर होईल -परंतु आमच्या परिस्थितीचे गांभीर्य आमच्या अंतःकरणात खोलवर बुडून जाते. परंतु बायबलचा शेवट या कर्मिक नियमाने होत नाही.

क्योंकि पाप का मूल्य तो बस मृत्यु ही है जबकि हमारे प्रभु यीशु मसीह में अनन्त जीवन, परमेश्वर का सेंतमेतका वरदान है। कारण पापाचे वेतन मरण आहे पण..

रोमकरांस पत्र 6:23

पण’ हा छोटासा शब्द दर्शवितो की नियमशास्त्राची दिशा आता दुसरीकडे सुवार्तेकडे – शुभवर्तमानाकडे जाणार आहे. हा कर्माचा नियम मोक्ष आणि प्रबोधनाच्या नियमाकडे वळला आहे. तर मोक्षाची ही चांगली बातमी काय आहे ?.

कारण पापाचे वेतन मरण आहे पण पण देवाचे कृपादान प्रभु येशू ख्रिस्तामध्ये  सार्वकालिक जीवन आहे

रोमकरांस पत्र 6:23

सुसमाचार की अच्छी खबर यह है कि यीशु की मृत्यु का बलिदान हमारे और परमेश्वर के बीच इस अलगाव को पाटने के लिए पर्याप्त है। हम यह जानते हैं क्योंकि उनकी मृत्यु के तीन दिन बाद यीशु शारीरिक रूप से जीवित हुए, फिर से एक भौतिक पुनरुत्थान में जीवित हुए। हालाँकि आज कुछ लोग यीशु के पुनरुत्थान को अविश्वास करने के लिए चुनते हैं, लेकिन इसके लिए एक बहुत मजबूत मामला बनाया जा सकता है, जो इस सार्वजनिक व्याख्यान में दिखाया गया है जो मैंने एक विश्वविद्यालय में किया था (वीडियो लिंक यहाँ)। प्रभु यीशु ने स्वर्ग में प्रवेश किया और स्वयं को भगवान को अर्पित कर दिया। एक अर्थ में, उसने सभी लोगों की ओर से, पाप की सफाई के लिए स्वयं को अर्पित करके, भगवान द्वारा स्वीकार की गई पूजा की।

यीशु पूर्ण बलिदान देने वाला पुरु है। चूँकि वह एक आदमी था, वह एक ऐसा पुल बनाने में सक्षम था, जो चैस को फैलाता है और मानवीय पक्ष को छूता है और चूँकि वह परिपूर्ण था और वह ईश्वर के पक्ष को भी छूता था। वह जीवन के लिए एक पुल है और इसे नीचे के रूप में चित्रित किया जा सकता है

येशू हा पूल आहे जो देव आणि मानव यांच्यातील अंतर दूर करतो. त्याचे बलिदान आपल्या पापांची भरपाई करते.

येशू हा परिपूर्ण बलिदान करणारा पुरुष आहे. मनुष्य असल्याने तो पूल बनण्यास सक्षम आहे जो मधले अंतर दूर करतो आणि मानवी बाजूला स्पर्श करतो आणि परिपूर्ण असल्यामुळे तो देवाच्या बाजूला देखील स्पर्श करतो. तो जीवनाचा पूल आहे आणि हे खालीलप्रमाणे आकृतीद्वारे स्पष्ट करता येते.

येशूचे हे बलिदान आपल्याला कसे दिले गेले त्याकडे लक्ष द्या. हे एक… देणगी  म्हणून देण्यात आले. भेटवस्तूंचा विचार करा. भेटवस्तू काय आहे हे महत्त्वाचे नाही, जर ते खरोखर एखादे कृपादान अथवा देणगी असेल तर त्यासाठी आपण कार्य करीत नाही आणि आपण गुणवत्तेने ते कमवत नाही. आपण ते कमविले तर देणगी यापुढे देणगी राहणार नाही! त्याचप्रकारे आपण येशूच्या बलिदानाची योग्यता मिळवू शकत नाही किंवा कमवू शकत नाही. ते आपल्याला देणगी म्हणून दिले जाते.

आणि ही देणगी किंवा कृपादान काय आहे? ते म्हणजे सार्वकालिक जीवन  आहे. याचा अर्थ असा की आपणास मरण आणणारे पाप आता रद्द केले गेले आहे. येशूचे बलिदान हा एक पूल आहे ज्यावरून आपण देवाशी संपर्क साधण्यासाठी आणि जीवन प्राप्त करण्यासाठी पार जाऊ शकता आणि जीवन प्राप्त करू शकता – ते कायमचे टिकते. ही देणगी येशूने दिली आहे, जो मरणातून उठून, स्वतःला ‘प्रभु’ असल्याचे दाखवतो.

तर येशू आपल्याला देणगी म्हणून देत असलेल्या त्या जीवनाच्या या पुलावर आपण आणि मी कसे ‘ओलांडून’ जाल? पुन्हा, भेटवस्तूंचा विचार करा. जर कोणी येऊन आपल्याला बक्षिस किंवा भेटवस्तू दिली तर ती अशी वस्तू आहे जिच्यासाठी आपण काम करीत नाही. परंतु भेटवस्तूचा अथवा देणगीचा फायदा मिळविण्यासाठी आपण तिचा ‘स्वीकार’  केला पाहिजे. जेव्हा जेव्हा एखादी देणगी दिली जाते तेव्हा तेथे दोन पर्याय असतात. एकतर देणगी नाकारली जाऊ शकते (“धन्यवाद नाही”) किंवा तिचा स्वीकार केला जातो (“तुझ्या देणगीबद्दल धन्यवाद. मी तिचा स्वीकार करीत आहे”). म्हणून येशू जी देणगी देत आहे तिचा स्वीकार केला पाहिजे. यावर फक्त ‘विश्वास ठेवणे’, ‘तिचा अभ्यास करणे’  किंवा ‘समजून घेणे’ पुरेसे असू शकत नाही. पुढील चित्रात हे स्पष्ट केले आहे जेथे आपण देवाकडे वळून आणि त्याने आपल्याला देऊ केलेल्या देणगीचा स्वीकार करून पुलावरून ‘चालून’  जातो.

येशूचे बलिदान ही एक देणगी अथवा कृपादान आहे ज्याचा स्वीकार करण्याची आपण प्रत्येकाने निवड केली पाहिजे.

तर आपण ह्या देणगीचा कसा स्वीकार करतो? बायबल असे म्हणते की

 यह इसलिए है कि यहूदियों और ग़ैर यहूदियों में कोई भेद नहीं क्योंकि सब का प्रभु तो एक ही है। और उसकी दया उन सब के लिए, जो उसका नाम लेते है, अपरम्पार है।

रोमकरास 10:12

लक्षात घ्या की हे अभिवचन  “प्रत्येकासाठी”  आहे, विशिष्ट धर्म, वंश किंवा देशासाठी नाही. येशू मेलेल्यांतून उठला म्हणून तो आताही जिवंत आहे आणि तो ‘प्रभु’ आहे. म्हणून जर आपण त्याला हाक माराल तर तो ऐकेल आणि आपले जीवनाचे कृपादान तो आपणास देईल. आपणास त्याला हाक मारण्याची आणि त्याला मागणी करण्याची गरज आहे – त्याच्याशी संभाषण करण्याद्वारे. कदाचित आपण हे कधीही केले नसेल. येथे मार्गदर्शन करण्यात आले आहे ज्याद्वारे आपणास त्याच्याशी संवाद साधण्यात  आणि प्रार्थना करण्यात मदत मिळू शकेल. हा जादूचा मंत्र नाही. हे विशिष्ट शब्द नाहीत जे सामथ्र्य देतात. हा देणगी देण्याच्या त्याच्या क्षमतेवर आणि इच्छेवर आमचा विश्वास आहे. जेव्हा आम्ही त्याच्यावर विश्वास ठेवू तेव्हा तो आमचे ऐकेल व उत्तर देईल. म्हणून उंच आवाजात अथवा आपल्या आत्म्यात येशूशी बोलण्यासाठी ह्या मार्गदर्शिकेचा मोकळ्या मनाने उपयोग करावा.

प्रिय प्रभु येशू. मला हे समजते की माझ्या आयुष्यातील पापांमुळे मी देवापासून विभक्त झालो आहे. मी कितीही प्रयत्न केला तरीही, कोणत्याही प्रयत्नांमुळे अथवा बलिदानाने हा विभक्तपणा मला साधता येणार नाही. परंतु मला हे समजते की तुझा मृत्यू हा सर्व पाप धुऊन टाकण्यासाठी बलिदान होताअगदी माझी पापेसुद्धा. माझा असा विश्वास आहे की तू बलिदान दिल्यानंतर मेलेल्यांतून उठला म्हणून मी हे समजू शकतो की तुझे बलिदान पुरेसे होते. मी तुला विनंती करतो की कृपा करून मला माझ्या पापांपासून शुद्ध कर आणि मला देवाशी माझे नाते जोड यासाठी की मला सार्वकालिक जीवन प्राप्त व्हावेमी पापाचा गुलाम म्हणून जीवन जगू इच्छित नाही म्हणून कृपया मला कर्माच्या जाळ्यात अडकवून ठेवणार्या या पापांपासून मुक्त करा. धन्यवाद, प्रभु येशू, माझ्यासाठी हे सर्व केल्याबद्दल आणि तरीही माझ्या जीवनात माझे मार्गदर्शन करीत राहा जेणेकरून माझा प्रभु म्हणून मी तुझे अनुसरण करीत राहावे.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *