प्राचीन राशीचा आपला तूळ रासी

  • by

तुळ राशीला, तुळ म्हणून देखील ओळखले जाते, हे दुसरी राशीचक्र आहे आणि म्हणजे ‘वजन तराजू’. वैदिक ज्योतिष्य आज आपल्या कुंडलीला संबंध, आरोग्य आणि संपत्तीच्या यशाच्या दिशेने घेतलेल्या निर्णयाचे मार्गदर्शन करण्यासाठी आपल्या राशीच्या राशीचा उपयोग करते

पण त्याचा तो मूळ उपयोग होता का?

सावध व्हा! याचे उत्तर दिल्यास अनपेक्षित मार्गाने तुमची ज्योतिष्य उघडले जाईल-  तुम्ही वेगळ्या प्रवासाला सुरुवात कराल, तेव्हा तुम्ही तुमच्या राशीफलाच्या चिन्हांना तपासण्याचे ठरवाल

तुळ नक्षत्र

Stars of Libra
तुळ ताऱ्याचे चित्र. आपण वजनाच्या तराजूला पाहू शकता का?

तुळराशी (तुला) ताऱ्यांचा एक नक्षत्र आहे जे तराजू किंवा वजन करण्याचे माप तयार करते, तूळ तारे यांचे हे चित्र आहे. ताऱ्यांच्या या चित्रामध्ये आपण ‘वजन तराजू’पाहू शकता का? 

Libra with connecting lines
रेषांनी जोडलेल्या ताऱ्यासह तुळ नक्षत्र

जेव्हा आपण ‘तुळ’राशीच्या तार्‍यांना ओळींशी जोडतो तेव्हासुद्धा ‘तराजू’ ही एकमेव शक्य असलेली व्याख्या नाही. परंतु वजन मोजण्याचे हे चिन्ह मानवी आपणास माहीत असलेल्या इतिहासाकडे मागे जाते.

लाल केलेल्या वर्तुळातील तुळ राशीच्या तराजूसह इजिप्तच्या देंडेरा मंदिरातील २००० वर्षापेक्षा जास्त जुने राशीचक्राचे एक चित्र.

वर्तुळ केलेल्या तुळ राशीसह डेंडेरा राशिचक्र

 दक्षिणी गोलार्धात पाहण्यात आलेली तुळ राशी नॅशनल जियोग्राफिक राशीचक्र खाली दिलेल्या पोस्टरमध्ये  दर्शविण्यात आले आहे. हे त्रिकोण अजिबातच तराजूसारखे दिसत नाही.

राशीय नक्षत्रांचे राष्ट्रीय भौगोलिक चित्र. तुळ राशीला लाल रंगात वर्तुळ केलेले आहे

याचा अर्थ असा की तुळ राशीच्या तार्‍यांकडे पाहून नव्हे तर वजन करण्याच्या तराजूकडे पाहून त्याची कल्पना प्रथम आली. मग प्रथम ज्योतिषांनी स्मरण्यांस मदत व्हावी यासाठी आवर्त चिन्ह म्हणून तूळ राशीची प्रतिमा ताऱ्यांवर तयार केली. त्यामुळे पूर्वीचे लोक आपल्या मुलांना तूळ राशीचे चिन्ह दाखवू शकत असे आणि त्यांना वजन करणाच्या  तराजू संबंधित कथा सांगू शकत असे. आम्ही येथे पाहिल्याप्रमाणे हा त्याचा ज्योतिषीय हेतू होता.  पण वजन करणाच्या तराजूची  कल्पना प्रथम कोणाला आली?

राशीचक्राचा लेखक

आम्ही पाहिले की आतापर्यंत लिहिलेल्या सर्वात जुन्या पुस्तकांपैकी ईयोबाचे पुस्तक आहे

 आणि त्याने मान्य केले की राशिचक्रातील चिन्हे देवाने निर्माण केली आहेत:

९.त्यानेच सप्तऋषी, मृगशीर्ष, कृत्तिका व दक्षिणेकडील नक्षत्रमंडळे उत्पन्न केली.

ईयोब ९:९

पहिल्या शतकातील इतिहासकार जोसेफसने वक्तव्य केले होते की  बायबलमध्ये आदाम म्हटलेल्या पहिल्या मनुच्या मुलांनी एक कथा तयार करून राशीचक्राची रचना केली. त्यांनी प्रथम वजन करण्याच्या तराजूची कल्पना घेतली आणि ती कल्पना तारेच्या अस्तित्वात असलेल्या प्रतिमेच्या नमुन्यांमध्ये ठेवली. आम्ही पाहिले की कन्या राशीने कथा कशी सुरु केली  आणि आता ती तुळ राशीमध्ये (तुला) चालूच आहे

प्राचीन राशीचक्रातील तुळ राशीची कुंडली

तुळ राशी हा कथेचा दुसरा अध्याय आहे आणि ती राशी आपल्यासाठी रात्रीच्या आकाशात आणखी एक चिन्ह रंगवते. त्यामध्ये आपल्याला न्यायाचे चिन्ह दिसते. तुळ राशीचे हे वजन करण्याचे तराजू नीतिमत्त्व, न्याय, सुव्यवस्था, शासन आणि देवाच्या राज्यातील नियमांच्या संस्था आपल्यासाठी स्पष्ट करते. तुळ राशी सार्वकालिक न्याय, आमच्या पापाचे कर्म आणि सुटकेची किंमत देऊन आपल्याला

समोरासमोर आणते. 

दुर्दैवाने, निकाल आमच्यासाठी अनुकूल नाही. आकाशातील ताऱ्यांमधील तराजूच्या  वरच्या बाहुमध्ये चमकदार तारा आहे – ते हे दर्शवित आहे की आपल्या चांगल्या कर्मांचे वजन हलके आणि अपुरे आहे. स्तोत्रांनीही हाच निर्णय सांगितला आहे .

९.मानवप्राणी केवळ वाफ आहेत; ते केवळ मिथ्या आहेत; तराजूत घातले असता ते हलके भरतील; ते सर्व वाफच आहेत.

स्तोत्र ६२:९

म्हणून तुळा राशिचे ज्योतिष चिन्ह आपल्याला स्मरण करून देते की आमचे कार्याचे वजन अपुरे आहे. देवाच्या राज्याच्या न्यायामध्ये, आपल्या सर्वांना चांगल्या कर्मांचा समतोल आढळतो ज्याचे वजन फक्त एका श्वासाएवढेच आहे – तुटवडा असलेले आणि अपुरे आहे.

पण ते निराशादायी नाही. कर्ज देयके आणि जबाबदाऱ्या यांच्या बाबतीत, एक किंमत आहे जी आपल्या गुणवत्तेच्या अभावावर अवलंबून आहे. परंतु ते देयाची किंमत साधी  नाही. स्तोत्रात जाहीर केल्याप्रमाणे

८.त्याने सर्वदा जगावे, त्याला कधी गर्तेचा अनुभव घडू नये, म्हणून त्याला देवाला खंडणी भरून देता येत नाही;

स्तोत्र ४९:८

तुळा कुंडली आम्हाला दाखवते की आपल्या कर्तव्याची पूर्तता करू शकणारा हा मुक्तीदाता आपण कसा ओळखू शकतो.

प्राचीन तुळ राशीफल

राशीफल हा शब्द ग्रीक शब्द  ‘होरो’ (तास) यापासून आला आहे व भविष्यसूचक लेखनातून आमच्यासाठी महत्त्वपूर्ण तास असल्याचे दर्शविण्यामुळे आपण तुळ राशीचा  ‘तास’ नोंदवू शकतो. तूळ राशीचे वाचन याप्रकारे आहे:

४.परंतु काळाची पूर्णता झाली, तेव्हा देवाने आपल्या पुत्राला पाठवले; तो स्त्रीपासून जन्मलेला, नियमशास्त्राधीन जन्मलेला असा होता.५.ह्यात उद्देश हा होता की, जे नियमशास्त्राधीन होते त्यांना त्याने खंडणी भरून सोडवावे, आणि आपल्याला पुत्राचा हक्क मिळावा.

गलतीकरांस पत्र ४:४-५

‘नेमलेला समय पूर्णपणे आला होती’ असे सांगताना, शुभवर्तमान आपल्यासाठी एक विशेष ‘होरो’ चिन्हांकित करतो. ही वेळ आपल्या जन्माच्या घटकावर आधारित नसून काळाच्या सुरुवातीच्या समयावर आधारित आहे. येशू ‘एका स्त्रीपासून जन्मला’ हे सांगताना  कन्या आणि तीच्या बीजाच्या  कुंडलीला सूचित करते. 

तो कसा आला?

तो ‘नियमशास्त्राच्या अधीन राहून’आला. म्हणजे तो तूळ राशीच्या वजनाच्या तराजूच्या अधीन राहून आला.

तो का आला?

नियमांच्या’ अधीन असलेल्या आम्हाला सोडविण्यासाठी तो आला – तूळ राशिचे तराजू. जेणेकरून आम्हामधील ज्यांना त्यांच्या कर्माचा तराजू फारच हलका वाटतो त्यास तो सोडवू शकतो. ‘पुत्राच्या दत्तक घेण्याच्या या आश्वासनासह त्याचे पालन केले जाते.

आपले तुळ राशीचे वाचन

तुम्ही आणि मी आज तुळ राशीफल वाचन खालीलप्रमाणे लागू करू शकता. 

तुळ आम्हाला आठवण करून देते की आपला संपत्ती मिळवण्याचा प्रयत्न करणे हा सहज लोभ बनू शकतो, आपण नातेसंबंधाच्या मागे लागलो तर लोक आपल्याला लगेच वापरून फेकून देण्यासारखी वागणूक देऊ शकतात आणि आपण आनंदाच्या शोधात असाल तर कदाचित लोक  पायदळी तुडवतील. तुळ राशी आम्हाला सांगते की असे गुण नीतिमत्वाच्या तराजूशी सुसंगत नाहीत. जीवनात आपण काय करीत आहात याचा आढावा घ्या. सावधगिरी बाळगा कारण तुळ राशी आपल्याला चेतावणी देते की देव प्रत्येक कृत्यांचा, आणि लपविलेल्या गोष्टीचा देखील न्याय करील. 

जर तुमच्या कर्माचा वजन हलके असेल तर त्या दिवशी तुम्हास मुक्तीदात्याची आवश्यकता असेल. आपल्या सर्व पर्यायांचा आता शोध  घ्या परंतु हे लक्षात ठेवा की कन्याचे बीज आले आहे जेणेकरून तो तुमची सुटका करेल. देवाने दिलेल्या वैशिष्ट्याचे आपल्या जीवनातील योग्य किंवा चुकीच्या गोष्टी समजून घेण्यासाठी वापर करा. तूळ राशीच्या वाचनात ‘दत्तक’ म्हणजे काय ते या क्षणी स्पष्ट होऊ शकत नाही परंतु जर आपण दररोज मागणे, ठोकणे आणि शोधणे चालू ठेवले तर तो तुम्हाला मार्गदर्शन करेल. हे  आठवड्यातून कोणत्याही दिवशी, कोणत्याही वेळी कधीही केले जाऊ शकते.

तुळ व वृश्चिक

सुरुवातीच्या ज्योतिष्य प्रतिमा आणि तुळ राशीच्या ताऱ्यांना देण्यात आलेले नावे, वृश्चिक राशी तुळ राशीला पकडण्याचा प्रयत्न करत असताना आपण पाहतो. उदाहरणार्थ, सर्वात चमकदार तारा झुबेनेश्माली, अरबी वाक्यांश अल-जुबान अल-समालिआ यापासून आला आहे, ज्याचा अर्थ आहे “उत्तरी पंजा”. तूळ राशीतील दुसरा चमकदार तारा झुबेनेलगेनुबी अरबी वाक्यांश अल्-जुबान अल-जनुबी यापासून आला आहे, ज्याचा अर्थ “दक्षिणेचा पंजा” असा आहे. वृश्चिकाचे दोन पंजे तुळ राशीला घट्ट धरत आहेत.  हे दोन विरोधकांमध्ये सुरू असलेल्या मोठ्या संघर्षाची माहिती देते. 

पुढील राशिचक्राची कथा आणि तुळ राशीची सखोलता

वृश्चिक राशीमध्ये आपण पाहतो की हा  संघर्ष कसा उलगडला गेला आहे. येथे प्राचीन ज्योतिष्य ज्योतिषाचा आधार जाणून घ्या.

परंतु तूळ राशीच्या लिखित कथेत अधिक सखोल जाण्यासाठी:

पुस्तक म्हणून राशिचक्र अध्यायांचे पीडीएफ डाउनलोड करा

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *