प्राचीन राशीची आपली वृषभ राशी

  • by

वृषभ राशी  किंवा वृष, शक्तीशाली शिंग असलेल्या, भयानक व आक्रमक बैलाच्या प्रतिमेस तयार करते. आजच्या आधुनिक ज्योतिष कुंडलीच्या प्राचीन राशीचक्रातील व्याख्येमध्ये कुंभ राशीसाठी आपण प्रेम, चांगले भाग्य, आरोग्य  आणि कुंडलीद्वारे आपल्या व्यक्तिमत्त्वाबद्दल अंतर्दृष्टी मिळविण्यास राशीफलाच्या सल्ल्याचे अनुसरण करता.

परंतू बैल कोठून आला?

आणि पहिल्या ज्योतिष्यांसाठी त्याचा अर्थ काय होता?

सावध असा! यास उत्तर दिल्यास तुमचे ज्योतिष अनपेक्षित मार्गाने उघडेल – तुम्हाला वेगळ्या प्रवासाला घेऊन जाईल तेव्हा तुम्ही तुमची कुंडली तपासण्याचे ठरवाल…

प्राचीन राशीचक्रामध्ये, वृषभ राशि बारा ज्योतिष नक्षत्रांमधील नववी  राशी होती ज्याने एकत्र मिळून एक उत्तम कथा तयार केली. आम्ही प्राचिन जोतिष्याचा शोध लावला आणि मग पाहिले की कन्या राशी ते धनु राशीपर्यंत महान मुक्तीदाता आणि त्याच्या शत्रूशी झालेल्या त्याच्या संघर्षाबद्दल वर्णन करणारे एक ज्योतिषीय घटक तयार केले गेले. मकर राशी ते मेष राशीपर्यंत आमच्यासाठी या मुक्तीदात्याच्या कार्यावर लक्ष केंद्रित करून आणखी एक घटक तयार केले आहे. वृषभ राशी तिसरे आणि अंतिम घटक मुक्तीदात्याच्या आगमनाने आणि त्याच्या संपूर्ण विजयावर लक्ष केंद्रित करत उघडते. हे घटक बैलाद्वारे उघडून  सिंहाद्वारे (लिओ) बंद झाल्यामुळे,  ते सामर्थ्य व अधिकार यास संबंधीत आहे.

प्राचीन राशीचक्रामध्ये, वृषभ राशी सर्व लोकांसाठी होती, कारण त्यामध्ये प्रत्येकाला प्रभावित करणाऱ्या घटनांचा अंदाज लावण्यात आला आहे. म्हणूनच जरी आपण आधुनिक कुंडलीच्या दृष्टीने वृषभ राशीत नसले तरी वृषभ ज्योतिषात अंतर्भूत असलेली प्राचीन कथा समजण्यासारखी आहे.

ज्योतिषशास्त्रातील वृषभ राशीचे नक्षत्र

वृषभ राशी (किंवा वृष) ताऱ्यांचा एक नक्षत्र आहे ज्यात उठावदार शिंगे असलेला एक बैल तयार होतो. वृषभ राशीतील ताऱ्यांचे निरीक्षण करा. या प्रतिमेत शिंगे असलेल्या बैलासारखे काही बघू शकत आहे का?

वृषभ राशीतील तारे

राशीचक्रातील इतर ज्योतिषीय प्रतिमांसह वृषभ राशीची राष्ट्रीय भौगोलिक प्रतिमा. बैल या ठिकाणी स्पष्ट दिसत आहे  का?

राष्ट्रीय भौगोलिक मधील वृषभ राशी

रेषांनी जोडून वृषभ राशीला तयार करणारे तारे पाहा. तुम्ही शिंग असलेला बैल अधिक स्पष्ट तयार करू शकता का ?. त्यापेक्षा वैश्विक अक्षर के याप्रमाणे ते अधिक दिसते.

रेषांनी जोडलेल्या ताऱ्याचे वृषभ नक्षत्र

परंतु मानवी इतिहासाच्या माहितीनुसार हे चिन्ह पुर्वीचे आहे. लाल रंगाने वर्तुळ केलेल्या वृषभ राशीतील बैलाच्या प्रतिमेसह , २००० वर्षाहून अधिक जुने, इजिप्तच्या देंडेरा मंदिरातील राशीचक्र.

देंडेरा राशिचक्रातील वृषभ राशी

मागील नक्षत्रांप्रमाणेच, आक्रमक बैलाची प्रतिमा तार्‍यांद्वारे निरीक्षण केली गेली नाही. त्याऐवजी, आक्रमक बैलाची कल्पना प्रथम आली. प्रथम ज्योतिष्यांनी एक चिन्ह म्हणून ज्योतिषशास्त्राद्वारे ही प्रतिमा ताऱ्यांवर रेखाटली. त्यामुळे पूर्वीचे लोक आपल्या मुलांना वृषभ नक्षत्र दाखवू शकत असे आणि त्यांना आक्रमक बैलासंबंधी गोष्ट सांगू शकत असे. 

परंतू का? पूर्वजांसाठी याचा अर्थ काय होता?

वृषभ राशीतील बैलाच मुळ अर्थ

वृषभ राशीतील प्रतिमेत  उठावदार शिंग, वाकवलेले डोके, आक्रमक असणाऱ्या बैलाला दर्शविले गेले आहे. बैल तीव्र क्रोध दर्शवितो –  चलाखीने आणि अफाट उर्जेने आपल्या मार्गात येणार्‍यावर आक्रमण करण्यास तयार असतो.

वर्तुळ केलेल्या कृत्तिका नक्षत्रासह- वृषभ राशीची ज्योतिषीय प्रतिमा

वृषभ राशीच्या गळ्याच्या मध्यभागी लाल रंगात वर्तुळ केलेला ताऱ्यांचा समूह ज्यास कृतिका (किंवा सात बहिणी) असे म्हणून देखील ओळखले जाते. कृत्तिका नक्षत्राचा प्रारंभिक थेट संदर्भ बायबलमधील ईयोब या पुस्तकामधून आला आहे. ईयोब सुमारे ४००० वर्षांपूर्वी अब्राहामाच्या काळात जगला. तेथे आम्ही हे वाचले:

त्यानेच सप्तऋषी, मृगशीर्ष, कृत्तिका व दक्षिणेकडील नक्षत्रमंडळे उत्पन्न केली.

ईयोब ९:९

म्हणून निर्माणकर्त्याने  कृतिका नक्षत्रासह (आणि तसेच वृषभ) नक्षत्रे निर्माण केले. वृषभ राशीतील शिंगे आणि स्तोत्रे समजण्याची गुरुकिल्ली आहेत. ख्रिस्ताला दावीद वंशातून (“अभिषिक्त” = “ख्रिस्त” ही पदवी) यावे लागले. येणार्‍या ख्रिस्ताचे वर्णन करणार्‍या प्रतिमांपैकी एक प्रतिमा ‘शिंगाची’ होती.

१७.तेथे दावीदवंशाची प्रतिष्ठा वाढेल1 असे मी करीन; मी आपल्या अभिषिक्तासाठी दीप मांडला आहे.

स्तोत्र १३२:१७

१०.पण माझे शिंग तू रानबैलाच्या शिंगांप्रमाणे उन्नत केले आहेस, मला ताज्या तेलाचा अभ्यंग झाला आहे.

 स्तोत्र ९२:१०

‘शिंग’ शक्ती आणि अधिकार यांचे प्रतिनिधित्व करते.  अभिषिक्त (ख्रिस्त) हा दावीदाचा शिंग होता. त्याच्या पहिल्या येण्याच्या वेळी त्याने आपले शिंगे चालविला नाही कारण तो सेवक म्हणून आला होता. परंतू त्याचे दुसरे येणे कसे असेल याचा विचार करा.


बैलाचे आगमन

१.अहो राष्ट्रांनो, ऐकायला जवळ या; लोकांनो कान द्या; पृथ्वी व तिच्यावरील सर्वकाही, जग व त्यात उपजलेले सर्वकाही ऐकोत.

२.कारण परमेश्वराचा कोप सर्व राष्ट्रांवर होत आहे, त्याचा संताप त्यांच्या सर्व सैन्यांवर होत आहे; त्याने त्यांचा सर्वस्वी नाश केला आहे; त्याने त्यांचा वध करण्यास लावले आहे.

३.त्यांच्यातले वधलेले बाहेर टाकून देतील, त्यांच्या प्रेतांची दुर्गंधी सुटेल व त्यांच्या रक्ताने पर्वत विरघळतील.

४.आकाशातील सर्व सेना गळून पडेल, आकाश गुंडाळीप्रमाणे गुंडाळले जाईल; द्राक्षवेलीचे पान सुकून पडते, अंजिराचा सुकलेला पाला गळतो, त्याप्रमाणे ती सेना समूळ गळून पडेल.

५.कारण माझ्या तलवारीस आकाशात उन्माद चढला आहे; पाहा, शासन करण्यासाठी अदोमावर, ज्या लोकांचा सर्वस्वी नाश करण्याचे मी योजले आहे त्यांच्यावर ती उतरेल.

६.परमेश्वराची तलवार रक्ताने भरली आहे. मांद्याने, कोकरांच्या व बकर्‍यांच्या रक्ताने, एडक्यांच्या गुर्द्यांच्या मांद्याने पुष्ट झाली आहे; कारण परमेश्वर बसरा येथे यज्ञ, अदोमाच्या देशात महावध करणार आहे.

७.रेडे, रानबैल व गोर्‍हे हे सर्व त्यांच्याबरोबर पडतील; त्यांच्या रक्ताने त्यांची भूमी भिजून जाईल; तेथली माती मांद्याने भरून जाईल.

८.सीयोनेला न्याय मिळावा म्हणून सूड घेण्याचा हा परमेश्वराचा दिवस, प्रतिफळ देण्याचे हे वर्ष होय.

यशया ३४:१-८

तारे लयास जाणे हेच त्याच्या परत येण्याचे चिन्ह असेल असे येशूने म्हटले होते. यशया संदेष्टा (इ.स. पू. ७००) येथे देखील याच घटनेचा अंदाज वर्तवत आहे. ते ख्रिस्ताचे जगाचा न्याय करण्यासाठी  येण्याच्या घटकाचे – होणाऱ्या न्यायाचा समय याचे वर्णन करते. हे आकाशात वृषभ राशीमध्ये चित्रित आहे आणि ते पुस्तकात लिहिलेले आहे. तो न्यायाधीश म्हणून येत आहे.

वृषभ राशीफल

भविष्यसूचक लिखाण वृषभ राशीला ‘होरो’असे चिन्हांकित करते.

६.नंतर मी दुसरा एक देवदूत अंतराळाच्या मध्यभागी उडताना पाहिला; त्याच्याजवळ पृथ्वीवर राहणार्‍यांना म्हणजे प्रत्येक राष्ट्र, वंश, निरनिराळ्या भाषा बोलणारे आणि लोक ह्यांना सांगण्यास सार्वकालिक सुवार्ता होती.

७.तो मोठ्याने म्हणाला, “देवाची भीती बाळगा व त्याचा गौरव करा, कारण न्यायनिवाडा करायची त्याची घटिका आली आहे. ‘ज्याने आकाश, पृथ्वी, समुद्र’ व पाण्याचे झरे ‘निर्माण केले,’ त्याला नमन करा.”

 प्रकटीकरण १४: ६-७

भविष्यसूचक वाचनात असे म्हटले आहे की ही वेळ येईल आणि ती वेळ प्राचीन ज्योतिष राशीफलामध्ये वृषभ राशीला दर्शविते.

आपले वृषभ राशीचे वाचन

 तुम्ही आणि मी आज वृषभ राशिफल वाचन लागू करू शकतो.

वृषभ तुम्हाला सांगते की मोठ्या गर्जेनेसह तो शेवटचा दिवस येईल आणि त्यामुळे आकाशातील प्रकाशाचा अंधकार होईल. कोणत्याही ताऱ्यासह संरेखित करण्यासाठी आजूबाजूचे कोणतेही ग्रह देखील नसतील. दिवे चालू असताना आपल्या वेळेचा चांगला वापर करणे उत्तम आहे. प्रारंभ करण्यासाठी एक चांगली जागा म्हणजे आपल्या नम्रतेवर कार्य करणे, कारण देव गर्विष्ठाचा विरोध करतो पण नम्र जनांवर कृपा करतो. दुसर्‍या शब्दांत, त्याच्यात आणि तुमच्यात अभिमान असणे सुसंगत नाही. आणि त्याच्या गर्जनेमुळे, तुम्ही त्या घटकामध्ये अधिक दयेचा धावा कराल.. त्या घटकेमध्ये आपण त्याच्यावर प्रेम करतो की नाही या एका वैशिष्ट्याची तो परीक्षा घेईल. तुम्ही त्याच्यावर प्रेम केले तर कसे कळेल? त्याच्या मते, जर तुम्ही त्याच्या आज्ञा पाळल्या म्हणजे तुम्ही त्याच्यावर प्रिती करता. अगदीच, त्याच्या आज्ञांचे पालन करणे म्हणजे त्यांना जाणून घेणे आणि त्याप्रमाणे करणे.

एकमेकांवर प्रेम करणे हे आणखी एक वैशिष्ट्य आहे ज्याची तो फार किंमत करतो. अर्थात प्रेम काय आहे याची त्याची कल्पना आपल्यापेक्षा भिन्न असू शकते, म्हणूनच तो म्हणतो ते खरे प्रेम काय आहे हे आपणास जाणून घेण्याची इच्छा होईल.. त्याच्या प्रेमाची कल्पना आपल्याला कोणत्याही नातेसंबंधात, अगदी कामावर असो, घरी असो किंवा प्रणय असो फार दूर घेऊन जाईल. प्रेम आपल्याला कशा प्रकारे भावना देते आणि प्रेम आपल्याला काय करावयास आणि काय न करण्यास लावते,याबद्दल तो फार कमी बोलला. तो म्हणाला की प्रेम हे संयमी आणि दयाळू आहे आणि मत्सर करीत नाही, बढाई मारत नाही आणि गर्व करीत नाही. आपल्या आयुष्यात या वैशिष्ट्ये ठेवण्याचा सराव आपल्याला वृषभ वेळेसाठी तयार करण्याच्या मार्गावर नेईल. अंतिम विचार म्हणून, ‘अनंतकाळची सुवार्ता’ म्हणजे काय, ज्यास देवदूताने सर्व राष्ट्रांकरिता घोषित केली होती, हे जाणून घेण्यासाठी त्या गोष्टी उघडतील.

पुढील राशिचक्राची कथा आणि वृषभ राशीची सखोलता

वृषभ राशीमध्ये न्याय चित्रित केला गेला आहे. मिथून राशी   हा न्याय देताना त्यांचे काय होईल हे  चित्रित करेल. येथे  प्राचीन ज्योतिष्य ज्योतिषाचा आधार जाणून घ्या. कन्या राशीने त्याच्या सुरुवातीचे वाचन करा.

परंतु वृषभ राशीत सखोल जाण्यासाठी पाहा

पुस्तक म्हणून राशिचक्र अध्यायांचे पीडीएफ डाउनलोड करा

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *